labarai

Wane irin radiation ne mai gano scintillation zai iya ganowa?

Scintillation detectorsana amfani da su don ƙayyade ɓangaren makamashi mai ƙarfi na bakan X-ray.A cikin na'urorin gano scintillation kayan na'urar ganowa suna jin daɗin haskakawa (fitarwa na bayyane ko kusa-kusa-haske photons) ta hanyar ɗaukar hoto ko barbashi.Adadin photon da aka samar ya yi daidai da makamashin photon na farko da aka sha.Ana tattara fitilun haske ta hanyar hoto-cathode.Electrons, wanda ke fitowa dagaphotocathode, ana haɓaka ta babban ƙarfin lantarki da aka yi amfani da su kuma an haɓaka su a dynodes na photomultiplier da aka haɗe.A wurin fitar da ganowa ana samar da bugun bugun wutar lantarki daidai da kuzarin da aka sha.Matsakaicin makamashin da ake buƙata don samar da lantarki ɗaya a photocathode shine kusan 300 eV.DominX-ray detectors, a mafi yawan lokuta ana kunna lu'ulu'u NaI ko CsI tare dathalliumana amfani da su.Waɗannan lu'ulu'u suna ba da fa'ida mai kyau, ingantaccen ingancin photon kuma ana iya samar da su cikin manyan girma.

Masu gano scintillation na iya gano kewayon ionizing radiation, gami da alpha barbashi, beta barbashi, gamma haskoki da X-rays.An ƙera scintillator don canza makamashin hasken da ya faru ya zama haske mai gani ko ultraviolet, wanda za'a iya gano shi kuma a auna shi ta hanyarsipm photodetector.Ana amfani da kayan scintillator daban-daban don nau'ikan radiation daban-daban.Misali, ana amfani da scintillator na halitta don gano ƙwayoyin alpha da beta, yayin da ake amfani da scintillator na inorganic don gano hasken gamma da hasken X-ray.

Zaɓin scintillator ya dogara da dalilai irin su kewayon makamashi na radiation don ganowa da takamaiman bukatun aikace-aikacen.


Lokacin aikawa: Oktoba-26-2023